Phòng khám Tai mũi họng Hoàng Huy bán thuốc trái quy định cho bệnh nhân?

18/09/2019 15:43

Tại phòng khám tai mũi họng Hoàng Huy (210 Hoàng Ngân, Cầu Giấy Hà Nội) xảy ra tình trạng bán thuốc tây y cho bệnh nhân không đúng quy định, rất cần sự vào cuộc của cơ quan chức năng.

Tòa soạn nhận được phản ánh của bạn đọc qua đường dây nóng về việc Phòng khám tai mũi họng Hoàng Huy (địa chỉ số 210 đường Hoàng Ngân, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, Hà Nội) do bác sỹ Nguyễn Hoàng Huy phụ trách chuyên môn có tình trạng kê đơn bán thuốc cho bệnh nhân trong thời gian dài nhưng chưa bị xử lý.

Phòng khám tai mũi họng Hoàng Huy

Để xác minh thông tin phản ánh trên, phóng viên (PV) đã ghi nhận thực tế tại Phòng khám tai mũi họng Hoàng Huy (số giấy phép 2600 GPHD-SYT) (thời điểm tháng 9/2019). Kết quả ghi nhận cho thấy phản ánh của bạn đọc là cơ sở. Theo đó Phòng khám tai mũi họng Hoàng Huy đã tự ý bán thuốc tây y theo đơn được cơ sở này kê.

Cụ thể sau khi được khám bệnh và kê đơn trên tầng 2, bệnh nhân, hoặc người nhà bệnh nhân sẽ cầm đơn thuốc và túi thuốc đi xuống tầng 1 để thanh toán tiền tại đây. Nhân viên trực dưới tầng 1 sau đó sẽ thông báo số tiền khám và tiền mua thuốc tại phòng khám. Việc Phòng khám tai mũi họng Hoàng Huy vừa kê đơn, bán thuốc được chính nữ nhân viên trực tầng 1 của cơ sở này khẳng định với PV.

Thêm nữa, người nhà bệnh nhân vừa khám bệnh tại phòng khám này cũng xác nhận với PV việc mua thuốc theo đơn ở đây.

Nhiều bệnh nhân cầm thuốc đi ra từ phòng khám

 

Theo tìm hiểu, người phụ trách chuyên môn của Phòng khám tai mũi họng Hoàng Huy là bác sỹ Nguyễn Hoàng Huy, hiện đang công tác tại Bệnh viện Tai mũi họng trung Ương.

Là bác sỹ của một bệnh viện lớn, vị bác sỹ này thừa hiểu Luật khám chữa bệnh hiện hành nghiêm cấm bác sỹ tây y vừa kê đơn vừa bán thuốc cho bệnh nhân tại cơ sở nhưng vẫn cố tình thực hiện.

Hoạt động bán thuốc diễn ra tại phòng khám Hoàng Huy

Trước những dấu hiệu vi phạm trong hoạt động khám chữa bệnh của phòng khám tai mũi họng Hoàng Huy do bác sỹ Nguyễn Hoàng Huy phụ trách chuyên môn, đề nghị Sở y tế Hà Nội, Phòng y tế quận Cầu Giấy vào cuộc xử lý nhằm chấm dứt tình trạng trên.

Khoản 5 Điều 6 của Luật khám chữa bệnh 2009 nghiêm cấm việc bác sỹ trừ đông y và lương y vừa kê đơn vừa bán thuốc dưới mọi hình thức..

Theo Điều 28 Nghị định số 176/2013 quy định mức phạt tiền từ 20-30 triệu đồng cho hành vi: Bán thuốc cho người bệnh dưới mọi hình thức, trừ người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh bằng y học cổ truyền.

Tòa soạn sẽ tiếp tục thông tin đến bạn đọc.

Nhóm PV
Theo Gia đình & Pháp luật